
 
 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 

 

 

 

 

 

HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. PHILIP ISDOR MPANGO, MAKAMU WA 

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA IBADA YA 

KUWEKWA WAKFU MAPADRE SITA (6), MAKERE- KIGOMA. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

TAREHE 28 JULAI 2022  

 

 
 



1 
 

• Mhashamu Baba Askofu Joseph Mlola, Askofu wa Jimbo Katoliki la 
Kigoma; 
 

• Wahashamu Maaskofu wote mliopo; 
 

• Waheshimiwa sana Mapadre wapya; 
 

• Waheshimiwa sana Mapadre, Mashemasi na Watawa wote mliopo; 
 

• Waheshimiwa Viongozi wote wa Madhehebu mengine ya Dini;  
 

• Mheshimiwa Kamishna Thobias Andengenye, Mkuu wa Mkoa wa Kigoma 
na viongozi wote wa Serikali mliopo; 

 

• Waheshimiwa Wabunge mliopo; 
 

• Waamini wa Parokia ya Makere na Jimbo Katoliki la Kigoma; 
 

• Wageni waalikwa, wananchi wote mliohudhuria ibada hii takatifu, mabibi 
na mabwana. 

 
TUMSIFU YESU KRISTO! KRISTO! IMANA ISHIMWE! 

Ndugu zangu ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupatia fursa ya kushiriki ibada 

hii takatifu siku ya leo. Mimi binafsi ninayo furaha kubwa kujumuika nanyi leo kupokea 

baraka hii kubwa ya ndugu zetu hawa sita kufikia daraja takatifu la Upadre.  Ni jambo 

kubwa sana na la kumshukuru Mungu kwa wema wake na rehema zake hizi nyingi. 

Naomba mpokee salaam nyingi za upendo kutoka kwa Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Anawasalimia sana na 

anawapongeza kwa baraka hii kubwa ambayo Mwenyezi Mungu ametujalia kwa 

pamoja. Mheshimiwa Rais alitamani sana kuwepo hapa nanyi leo, lakini kwa sababu 

zilizo nje ya uwezo wake hakuweza. Hivyo amenituma nimuwakilishe na nifikishe 

pongezi zake za dhati kwa Mapadre hawa wapya na kwenu nyote. Anasema 

amefurahia kupatikana kwa mapadre wapya sita kwa mara moja ambao watatuongoza 

kuutafuta ufalme wa mbinguni kwa kuishi maadili mema ya sala, upendo na kazi.  
 

Nami naomba niungane na Mheshimiwa Rais kuwapongeza kwa dhati Mapadre hawa 

wapya na kwa kipekee Jimbo Katoliki la Kigoma na waamini wote. Vilevile 

ninawapongeza wazazi na walezi wa mapadre hawa wapya kwa maana ninaamini 

wametimiza maandiko yasemayo: “mlee mtoto katika njia impasayo, naye 

hataiacha hata atakapokuwa mzee” (Mithali 22:6). Pia nawapongeza walimu wa 

Seminari zote mlizopitia, kwa mifano na mafunzo mema na miongozo ambayo 

imetupatia fursa ya kukutana hapa kwenye ibada hii takatifu ya kuwapokea katika 

daraja takatifu la upadri. Wote kwa pamoja hongereni sana.  
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Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Waamini wenzangu  
 

Katika somo la Elimu ya Biblia (Bible Knowledge) nililosoma zamani, tulifundishwa 

kwamba: viongozi wa jumuiya za kwanza za Kikristo waliitwa ‘Wazee’ au ‘Maaskofu’. 

Kwa kuwekewa mikono walichaguliwa na mitume kuwa mawakili wao. Huwa na nguvu 

na karama ya Mungu. Huitwa pia wasimamizi au wachungaji. Wateule hao 

hawakushughulikia tu mahitaji ya jumuiya bali walifundisha pia. Mapadre wa leo ndio 

waliochukua madaraka ya ‘Wazee’ na ‘Maaskofu’ wa nyakati za mitume. Sasa 

ninaposimama mbele yenu katika siku hii njema, ninakumbuka maneno yaliyoandikwa 

katika Waraka wa 1 Timotheo 3:1 ambayo yanasema “Ni neno la kuaminiwa, 

mtu akitaka kazi ya askofu, atamani kazi njema”. Ndugu zangu Mapadri wetu 

wapya mmepata kazi njema, yenye wito mkuu na baraka kuu nyingi. Hongereni sana 

maana sisi wengine tulishindwa! Na wana-Makere, waliozaa mrembo anayeitwa 

Mbonimpaye mlichangia kushindwa kwangu kuwa Padre! Lakini naomba pia 

niwakumbushe waheshimiwa Mapadre wapya jambo moja, japo najua mnalijua vizuri 

sana. Katika kazi njema mliyoipata, maandiko yanasema “basi imempasa Askofu 

awe mtu asiyelaumika, mwenye kiasi na busara, mtu wa utaratibu, 

mkaribishaji na ajuaye kufundisha” (1 Timotheo 3:2). Katika wito wenu huu 

mkuu, sisi walei tunatamani milango yenu iwe ni maeneo ya kimbilio na hata wengine 

wenye shida mbalimbali, tukavutwe nanyi na tumuone Kristo katika nyuso zenu, nasi 

tukapate faraja ya Kristo na amani ya Mungu Baba yetu kupitia kwenu. Mkatufundishe 

kuwa na kiasi na kuwa na busara kubwa itakayoponya na kuokoa roho zetu. Katika 

kazi yenu ya ukuhani tusipate sababu ya kuwalaumu wala kuwashitaki ninyi kwa 

namna yeyote kama inavyoelekezwa katika Kitabu cha Tito 1:7 “Maana imempasa 

Askofu awe mtu asiyeshitakiwa neno, kwa kuwa ni wakili wa Mungu; asiwe 

mtu wa kujipendeza nafsi yake, asiwe mwepesi wa hasira, asiwe mlevi wala 

mgomvi, asiwe mpenda mapato ya aibu”. 

 

Ndugu zangu waamini wenzangu 
 

Mungu wetu mwema kwa mara nyingine tena ametupatia baraka hii ya watumishi 

wanyenyekevu ambao watatutumikia sisi kama kanisa katika maisha yao yote. Kwa 

namna ya pekee watafanya kazi njema ya utume kwa niaba yetu, kazi ambayo sisi nasi 

tulipaswa kuifanya. Lakini wao wamejitoa kwa unyenyekevu mkubwa na kujiweka 

wakfu. Kwa sababu hiyo Mungu ametupa wajibu wa kufanya. Ametuagiza tumtolee 

zaka na sadaka. Katika kitabu cha Mambo ya Walawi 27:30 anasema zaka zote 

ni mali yake na tena ni takatifu kwake, na zaka yote hiyo akawapatia 

Walawi hawa kuwa sehemu ya urithi wao kama ilivyoandikwa katika Kitabu 

cha Hesabu 18:21, maana wamejitoa wakfu kwake kwa ajili yetu na hawana 

urithi katika nyumba zetu. Hivyo, ndugu zangu waamini, tunatenda dhambi kwa 

Mungu tusipotoa zaka na sadaka zetu ili kuwategemeza watumishi hawa wa Mungu, 
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kwa sababu kwa kufanya hivyo tunamuibia Mungu zaka yake ambayo amesema ni 

takatifu na akawapa urithi watumishi wa nyumba yake. Tunapoacha kutoa kwa moyo 

wa shukrani kwa Mungu, na watumishi wake wakapata taabu, tunajitafutia laana na 

kukimbiza baraka majumbani mwetu na kwenye maisha yetu ya kila siku. 
 

Ndugu zangu wana Makere na Watanzania kwa ujumla 
 

Kwa kumalizia salamu za Serikali naomba niseme mambo matatu: 

(i) Jambo la kwanza, Uharibifu wa mazingira limekuwa tatizo kubwa na lenye 

athari mbaya sana kwetu kama Taifa na kwa dunia nzima. Uharibifu wa mazingira 

umetusababishia upungufu na wakati mwingine ukosefu kabisa wa mvua katika 

maeneo yetu. Kwa mfano mwaka huu, katika baadhi ya mikoa mvua imekuwa 

ndogo sana na hivyo kupelekea mavuno yasiyoridhisha. Hivyo, nawaasa sana 

tutunze mazingira yetu, tulinde misitu inayotuzunguka na tuache tabia ya 

kuchoma moto hovyo kwa faida yetu wenyewe na vizazi vijavyo. Serikali 

haitamvumila mtu yeyote ambaye atabainika kuharibu mazingira kwa sababu mtu 

huyo ni adui wa maendeleo na ustawi wetu. Mtu anayekaribisha njaa katika jamii 

yetu kwa kuharibu misitu na vyanzo vya maji hawezi kuwa rafiki yetu! Hata katika 

Biblia Takatifu tumeagizwa tuilime hii bustani nzuri na kuitunza (Mwanzo 2:15). 

Viongozi wangu wa dini nawaomba kwa unyenyekevu, mtusaidie kuendelea 

kuhubiri juu ya umuhimu wa kutunza mazingira mazuri tuliyobarikiwa na Mungu 

wetu. Kama Wahashamu Maaskofu mlivyofundisha wakati wa mkutano wa 

AMECEA uliomalizika hivi karibuni. Maana hata uharibifu wa mazingira 

hamfurahishi Mungu, na ni dhambi vilevile. 

 

(ii) Jambo la pili, ambalo ningependa kusisitiza ni kuhusu elimu. Maandiko 

yanasema “Mkamate sana elimu, wala usimwache aende zake; mshike, 

maana yeye ni uzima wako” (Mithali 4:13). Ndugu zangu, tunapowanyima 

watoto wetu elimu maandiko yanasema tunawanyima uzima maana huo ni uzima 

wao. Bila kusoma na kuelimika Waheshimiwa Mapadre wetu hawa wapya, leo hii 

tusingelikuwa hapa katika ibada hii takatifu. Tukitaka kubadilisha maisha yetu na 

ya familia zetu tuwapatie elimu watoto wetu na kuwasisitiza waishike hasa. 

Wazazi wasio peleka watoto wao shule wanawakosea watoto wao wenyewe, 

wanamkosea Mungu wao na wanaikosea Serikali yao. Ni jambo la kusikitisha sana 

kuona kwamba, licha ya Rais wetu Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan kutusaidia 

kupeleka watoto wetu shule kwa kuondoa ada mpaka kidato cha sita sisi bado 

hatupeleki watoto wetu shule. Kwa hili pia nawaomba sana viongozi wetu wa dini 

waendelee kulikemea na kuwasihi waamini wazingatie elimu kwa watoto wao, 

maana kwa kutokufanya hivyo wanamkosea Mungu wao na wanatenda dhambi. 
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(iii) Na jambo la Tatu, ambalo ningependa kuwakumbusha ni kwamba, Mwezi 

Agosti mwaka huu mnamo tarehe 23 tutakuwa na zoezi muhimu sana kwa 

maendeleo ya Taifa letu na sisi wenyewe binafsi. Zoezi hilo ni la Sensa ya watu 

na makazi. Ninawaomba sana ndugu zangu tujitokeze kushiriki zoezi hilo na 

kuhesabiwa. Takwimu zitakazopatikana katika zoezi hili zitaisaidia Serikali kuweka 

mikakati bora na sahihi ya kuwafikishia maendeleo na mahitaji muhimu kama vile 

maji, shule, hospitali, barabara, umeme, ulinzi na Taasisi za utoaji haki. Ni 

muhimu sana na ninawaomba kwa dhati kabisa kushiriki kuhesabiwa. Na nitumie 

fursa hii kuwaomba kwa unyenyekevu kabisa viongozi wote wa dini zote mshiriki 

pamoja nasi na kutusaidia kuwahamasisha waumini wenu kushiriki zoezi hili 

muhimu kila mpatapo nafasi ya kuzungumza nao na kuwahudumia. Tusifiche 

idadi ya watoto au watu wenye ulemavu wa aina yeyote. 
 

Ndugu zangu  
 

Naomba nimalize maana tunahitaji pia muda wa kwenda kusherehekea siku hii nzuri 

na yenye baraka tele, lakini muda sio rafiki siku zote, natumaini Mungu atatupatia siku 

nyingine tena. Nawashukuru sana Wahashamu Maaskofu, Mapadri na waumini 

wenzangu kwa heshima kubwa mliyotupatia kama Serikali kushiriki nanyi baraka hizi. 

Nirudie tena kuwapongeza na kuwatakia Mapadri wapya utume mwema, wenye 

mafanikio na baraka tele. Naomba pia niwakabidhi zawadi ili iwe kumbukumbu ya siku 

hii muhimu ya leo iliyompendeza Bwana ninyi mpate Sakramenti ya Upadre. 

 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

TUMSIFU YESU KRISTO! 

 


